สรุปรายชื่อผู้ชนะชิงรางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 29 ประจำปี 2563 และสถิติต่างๆ : School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน คว้ารางวัลรวมสูงสุด 7 รางวัล

ประกาศผลผู้ชนะรางวัลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว (หลังจากที่ต้องเลื่อนจากกำหนดเดิมมานานหลายเดือนเนื่องจากการแพร่ระบาดของ COVID-19) สำหรับรางวัลภาพยนตร์ไทยเวทีสุดท้ายของปีนี้ อย่าง รางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 29 ประจำปี 2563 ซึ่งในปีนี้มีสาขาในหมวดภาพยนตร์ขนาดยาวให้ได้ชิงชัยกันทั้งสิ้น 14 สาขา และในหมวดภาพยนตร์ขนาดสั้นอีก 3 สาขา โดยประกาศผลผู้ชนะรางวัลผ่านทางช่อง True Inside HD ไปเมื่อวันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม ที่ผ่านมา

ส่วนรายชื่อผู้เข้าชิงในสาขาต่างๆ มีดังต่อไปนี้

1. สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Forget Me Not – จุฬญาณนนท์ ศิริผล (ศูนย์ศิลปะร่วมสมัยอาโอโมริ , เจแปนฟาวน์เดชั่น กรุงเทพฯ , บางกอก ซิตี้ซิตี้ แกลเลอรี่)
  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ – จาตุศม เตชะรัตนประเสริฐ , อนุธิดา ศิลาณรงค์ (สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล , เก็ทมอร์ ฟิล์ม)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน – นันทวัฒน์ จรัสเรืองนิล (อายดรอปเปอร์ ฟิลล์)
  • กระบี่ 2562 – แม่น้ำ ชากะสิก , Ben Rivers , อโนชา สุวิชากรพงศ์ (อิเล็คทริคอีล ฟิล์ม , Urth Film)
  • ติดถ้ำ – ณาตยา แวววีรคุปต์ , ธนพล เลิศธนาผล (ไทยพีบีเอส)

2. สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • จุฬญาณนนท์ ศิริผล (Forget Me Not)
  • พัฒนะ จิรวงศ์, อุรุพงศ์ รักษาสัตย์, โสภาวรรณ บุญนิมิตร, พีรชัย เกิดสินธุ์, ญาณิน พงศ์สุวรรณ (ติดถ้ำ)
  • ยรรยง คุรุอังกูร (Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่)
  • วรรจธนภูมิ ลายสุวรรณชัย (School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน)
  • อโนชา สุวิชากรพงศ์ , Ben Rivers (กระบี่ 2562)

3. สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • จิรายุ ตันตระกูล (คืนยุติ-ธรรม)
  • ณเดชน์ คูกิมิยะ (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • ต้นหน ตันติเวชกุล (Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่)
  • มาริโอ้ เมาเร่อ (Low Season สุขสันต์วันโสด)
  • ศุกลวัฒน์ คณารศ (เลิฟยู โคกอีเกิ้ง)

4. สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • พิยดา อัครเศรณี (Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่)
  • ลัทธ์กมล ปิ่นโรจน์กีรติ (คน ทรง ผี)
  • ศิรพันธ์ วัฒนจินดา (กระบี่ 2562)
  • ษริกา สารทศิลป์ศุภา (วอน (เธอ))

5. สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • ชาติชาย ชินศรี (รักหนูมั้ย)
  • ธิติ มหาโยธารักษ์ (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • พงศธร จงวิลาส (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • พีรวิชญ์ อรรถชิตสถาพร (วอน (เธอ))
  • ภีมพล พาณิชย์ธำรง (วอน (เธอ))

6. สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • คัทลียา แมคอินทอช (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • ณปภา ตันตระกูล (อีเรียมซิ่ง)
  • พริมริน พัวรัตน์ (กระบี่ 2562)
  • สวนีย์ อุทุมมา (อีเรียมซิ่ง)
  • สุชาดา พูนพัฒนสุข (คน ทรง ผี)

7. สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Forget Me Not (จุฬญาณนนท์ ศิริผล)
  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ (ธนบูรณ์ นันทดุสิต , พลสันต์ บุษบารติ , ฉัตรชัย หงส์ศิริกุล)
  • กระบี่ 2562 (Ben Rivers , อโนชา สุวิชากรพงศ์)
  • รักหนูมั้ย (ภูวเนตร สีชมภู , สุรศักดิ์ ป้องศร , บุญโชค ศรีคำ , ศุภณัฐ นามวงศ์)
  • อัตภาวกาล (ชนสรณ์ ชัยกิตติภรณ์)

8. สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม

  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ (ภาเกล้า จิระอังกูรกุล)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน (จิรเมธ โง้วศิริ , วรรจธนภูมิ ลายสุวรรณชัย)
  • กระบี่ 2562 (Ming Kai Leung , Ben Rivers)
  • ติดถ้ำ (พัฒนะ จิรวงศ์ , ไอศวรรย์ เตโชสกุลพาณิชย์ , อุรุพงศ์ รักษาสัตย์ , ธนกฤต ดวงมณีพร , ตินน์ กายสอน , ณัฐพล วรนภา)
  • อัตภาวกาล (สิรินยา อัมรินทร์)

9. สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ (มานุสส วรสิงห์ , เอกรินทร์ ทุ่งราช , ภาเกล้า จิระอังกูลกุล)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน (หรินทร์ แพทรงไทย)
  • กระบี่ 2562 (อาจรีย์ อึ๊งศรีวงษ์)
  • ติดถ้ำ (พัฒนะ จิรวงศ์ , อุรุพงศ์ รักษาสัตย์ , อาจรีย์ อึ๊งศรีวงษ์ , พีรชัย เกิดสินธุ์ , โสภาวรรณ บุญนิมิตร , ปกรณ์ อยู่อินทร์)
  • อ้าย..คนหล่อลวง (ปนายุ คุณวัลลี)

10. สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ (เต้ย จารุวาทีกุล , ภากร กิติวรา)
  • คน ทรง ผี (บริษัท ทำ สตูดิโอ 19 , กฤติญา อาริยวงศ์ษา)
  • รักหนูมั้ย (สมรภูมิ ภักดีไทย, ปิติพงษ์ ลิ้มคุณากร)
  • หลวงพี่กะอีปอบ (สุดเขตร ล้วนเจริญ , สุรศักดิ์ มหัทธนานนท์)
  • อีเรียมซิ่ง (สันทัด ปานสมบัติ , นิมิตร์ โชติพ่วง)

11. สาขาดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ (ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล , วุฒิพล อธิพงศ์กิจ)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน (วุฒิพงศ์ ลี้ตระกูล)
  • คน ทรง ผี (กิตติ เครือมณี)
  • ติดถ้ำ (บฤงคพ วรอุไร, วุฒิพงศ์ ลี้ตระกูล)
  • อ้าย..คนหล่อลวง (หัวลำโพงริดดิม , วิชญ วัฒนศัพท์)

12. สาขาเพลงจากภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เพลง : “กระบอกเสียง (freestyle)” – School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน (ประพันธ์โดย อีเลฟเว่น ฟิงเกอร์, คนไท พูลลาภ aka. Doi Mountain)
  • เพลง : “จากใจผู้สาวคนนี้” – ไทบ้าน x BNK48 จากใจผู้สาวคนนี้ (ประพันธ์โดย แจ๋ม พลอยไพลิน, จินนี่ ภูไท)
  • เพลง : “ติด” – ติดถ้ำ (ประพันธ์โดย สายกลาง จินดาสุ, บฤงคพ วรอุไร)
  • เพลง : “ยุติ-ธรรม” – คืนยุติ-ธรรม (ประพันธ์โดย อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี, ตฤณสิษฐ์ สิริพิชญาศานต์, TaitosmitH)
  • เพลง : “เรื่องของหัวใจ” – Low Season สุขสันต์วันโสด (ประพันธ์โดย ณัฐวุฒิ ธุระวร)

13. สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • 100 Times Reproduction of Democracy – จุฬญาณนนท์ ศิริผล
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน – นันทวัฒน์ จรัสเรืองนิล (อายดรอปเปอร์ ฟิลล์)
  • ติดถ้ำ – ณาตยา แวววีรคุปต์ , ธนพล เลิศธนาผล (ไทยพีบีเอส)

14. สาขานักทำหนังหน้าใหม่ยอดเยี่ยม

  • จุฬญาณนนท์ ศิริผล (Forget Me Not)
  • ชนสรณ์ ชัยกิตติภรณ์ (อัตภาวกาล)
  • ธัชพงศ์ ศุภศรี (Classic Again จดหมาย สายฝน ร่มวิเศษ)
  • ภูวเนตร สีชมภู (รักหนูมั้ย)
  • สุโกสินทร์ อัครพัฒน์ (วอน (เธอ))

– สาขาภาพยนตร์สั้น

1. สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับบุคคลทั่วไป

  • Diary of a Purse Fucker – ธีรภาส ว่องไพศาลกิจ
  • Happy Birthday, Great Grandma – ปภาวี จิณสิทธิ์ (กำกับ); อัจฉรา มหายศนันท์ (อำนวยการสร้าง)
  • People on Sunday – ตุลพบ แสนเจริญ (กำกับ); แม่น้ำ ชากะสิก (อำนวยการสร้าง)
  • Shadow and Act – ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์
  • รักแรมทาง (Into the Heart of Darkness) – พชรกฤษณ์ โตอิ้ม (กำกับ); ชัญญานุช ฮวง (อำนวยการสร้าง)
  • อนินทรีย์แดง (Red Aninsri; Or, Tiptoeing on the Still Trembling Berlin Wall) – รัชฏ์ภูมิ บุญบัญชาโชค

2. สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม

  • Mom Yong Benjawan – พัดชา อิทธิจารุกุล
  • The Scala – อาทิตย์ อัสสรัตน์ (กำกับ); เจตนิพิฐ ธีระกุลชาญยุทธ (อำนวยการสร้าง)
  • เดินทางโดยสวัสดิภาพ – อริสรา ธีรจิตต์ (กำกับ); รินรดา กิตติกุล (อำนวยการสร้าง)
  • ภูเขาฝังกลบ (Mountain of Trash) – พริมริน พัวรัตน์ (กำกับ); กรแก้ว นกแก้ว (อำนวยการสร้าง)
  • สูญหา (Lost in Connection) – ณัฐชนน ธัญญศรี (กำกับ); ยศพร จันทเจริญพงศ์ (อำนวยการสร้าง)
  • อยู่ได้ที่ไหน (Here..Where) – พิสุทธิ์ ศรีหมอก (กำกับ); สมเกียรติ จันทรสีมา (อำนวยการสร้าง)

3. สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • After a Long Walk, He Stands Still. – กันตาภัทร พุทธสุวรรณ (กำกับ); อชิรญา กงมนต์ (อำนวยการสร้าง)
  • Bonne en rouge – บุญรักษา สาแสง (กำกับ); สายน้ำ นาคะลักษณ์, วรลักษณ์ มนต์ศักดิ์สิทธิ์ (อำนวยการสร้าง)
  • Last Year in a Refugee Camp – ดาโพ มรดกพนา
  • กระดูกหมูตุ๋นยาจีน (Awkward Smile) – ธนกฤต กิตติอภิธาน (กำกับ); พลอยชมพู เดชประแดง (อำนวยการสร้าง)
  • เขาไม่เคยเป็นเธอ (He Was Never a She) – ณัฐกิตติ์ สุรทิณฑ์ (กำกับ); ชลณิชา ทะภูมินทร์ (อำนวยการสร้าง)
  • ดาววิกาล – เหมือนดาว กมลธรรม (กำกับ); แพรพลอย พบแพ, กาญจนาพร บุญเพ็ญ (อำนวยการสร้าง)
  • น้ำอมฤต (Elixir of Immortality) – วัชรพงษ์ ภูคำ
  • พูนศุข (Phunsuk) – ณัฐวร สุริยสาร (กำกับ); นวพร จันทร์ศิริ (อำนวยการสร้าง)
  • สุสานใต้ดิน (Underground Cemetery) – วิศรุต ศรีพุธสมบูรณ์ (กำกับ); ศุภามาศ บุญนิล (อำนวยการสร้าง)
  • หยดน้ำตารวมกันเป็นมหาสมุทร (Odalisque) – สิริภัช นมรักษ์ (กำกับ); สุพัตรา แซ่อั้ง (อำนวยการสร้าง)

– ภาพยนตร์ไทยทำเงินสูงสุดในรอบปี 2563 : อีเรียมซิ่ง

– รางวัลเกียรติคุณแห่งความสำเร็จ : ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล

สรุปจำนวนรางวัลที่ชนะของแต่ละเรื่องในหมวดภาพยนตร์ขนาดยาว

  • 7 รางวัล – School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน
  • 2 รางวัล – วอน (เธอ) , อ้าย..คนหล่อลวง
  • 1 รางวัล – Forget Me Not , Low Season สุขสันต์วันโสด , Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่คน

สถิติที่น่าสนใจ

  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน คว้ารางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิงรวมไปทั้งสิ้น 7 สาขา สูงเป็นอันดับ 3 (ร่วม) ตลอดกาลของเวทีรางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง (เท่ากับ มะลิลา เมื่อปี 2561)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน สานต่อสองสถิติที่อยู่คู่กับเวทีชมรมวิจารณ์บันเทิงมาอย่างยาวนาน นั่นคือสถิติผู้หนังที่คว้าภาพยนตร์ยอดเยี่ยม จะกลายเป็นหนังที่ชนะรางวัลจำนวนรวมมากที่สุดของปีไปด้วย ซึ่งทำได้ปีนี้เป็นปีที่ 8 ติดต่อกัน (และเป็นเรื่องที่ 26 เรื่อง จากทั้งหมด 29 ปีที่ผ่านมา)
  • และสถิติหนังที่คว้ารางวัลสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมพร้อมกับสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมในปีเดียวกัน ซึ่งทำได้เป็นเรื่องที่ 8 ติดต่อกัน (และเป็นเรื่องที่ 25 เรื่อง จากทั้งหมด 29 ปีที่ผ่านมา)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน คือภาพยนตร์สารคดีที่คว้ารางวัลจากเวทีชมรมวิจารณ์บันเทิงไปมากที่สุดตลอดกาล ที่ 7 รางวัล (สถิติเดิมเป็นของ สวรรค์บ้านนา (2553) , เพลงของข้าว (2558) และ 2,215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว (2561) ที่ 2 รางวัลเท่ากัน)
  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน คือภาพยนตร์สารคดีเรื่องที่ 2 ที่สามารถคว้ารางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมมาครองได้สำเร็จ (ถัดจาก สวรรค์บ้านนา เมื่อปี 2553)
  • คุณ วรรจธนภูมิ ลายสุวรรณชัย คือผู้กำกับท่านแรกที่สามารถคว้ารางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมมาครองได้จากภาพยนตร์หมวดสารคดี
  • ผู้ชนะรางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิงสาขาการแสดงทั้งสี่สาขาในปีนี้ ต่างก็ชนะรางวัลจากเวทีชมรมวิจารณ์บันเทิงเป็นทั้งแรกทั้งสี่ท่าน โดยมีสองท่านที่ชนะรางวัลจากการแสดงภาพยนตร์เรื่องแรก คือคุณ คัทลียา แมคอินทอช (สาขาสนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม จากเรื่อง อ้าย..คนหล่อลวง) และคุณ ภีมพล พาณิชย์ธำรง (สาขาสนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม จากเรื่องวอน (เธอ))
  • คุณ พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ และคุณ มาริโอ้ เมาเร่อ ชนะรางวัลจากเวทีชมรมวิจารณ์บันเทิงเป็นทั้งแรก จากการเข้าชิงทั้งหมด 4 ครั้งเท่ากัน

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s