สรุปรายชื่อผู้ชนะรางวัลสุพรรณหงส์ครั้งที่ 29 ประจำปี 2562-63 และสถิติต่างๆ : Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า , แสงกระสือ คว้ารางวัลรวมสูงสุดที่ 6 สาขา

ประกาศผลผู้ชนะกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับรางวัลหนังไทยเวทีแรกของปีนี้ กับรางวัลสุพรรณหงส์ครั้งที่ 29 ที่ต้องเลื่อนจัดงานจากปีก่อนเนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของ COVID-19 และเป็นครั้งที่สองของเวทีรางวัลสุพรรณหงส์ ที่ทำการรวมภาพยนตร์จากสองปีมาชิงชัยในปีเดียวกัน (ครั้งก่อนหน้าที่ทำเช่นนี้คืองานสุพรรณหงส์ครั้งแรก ซึ่งนำภาพยนตร์จากปี 2533 และ 2534 มาชิงชัยพร้อมกัน) โดยงานในครั้งนี้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 ณ MCC HALL ชั้น 3 เดอะมอลล์โคราช จังหวัดนครราชสีมา และมีสาขาให้ชิงชัยกันทั้งทั้งสิ้น 17 สาขา

ส่วนรายชื่อภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลในรายสาขาต่างๆ มีดังต่อไปนี้ (ชื่อที่ทำตัวหนาและขีดเส้นใต้เอาไว้คือผู้ที่ชนะรางวัล)

1. สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (บริษัท บีเอ็นเค โฟร์ติเอด ฟิล์ม จำกัด, บริษัท ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด)
  • กระเบนราหู (ไดเวอร์ชัน, มิทเอ้าท์ซาวด์ฟิล์ม)
  • ดิว ไปด้วยกันนะ (บริษัท ซีเจ เมเจอร์ เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด)
  • แสงกระสือ (บริษัท ทรานส์ฟอร์เมชั่น ฟิล์ม จำกัด)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด)

2. สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • คงเดช จาตุรันต์รัศมี (Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า)
  • ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล (ดิว ไปด้วยกันนะ)
  • นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ)
  • พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง (กระเบนราหู)
  • สิทธิศิริ มงคลศิริ (แสงกระสือ)

3. สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ณเดชน์ คูกิมิยะ (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ)
  • ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ (โปรเม อัจฉริยะ/ต้อง/สร้าง)
  • ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ (ดิว ไปด้วยกันนะ)
  • โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ (แสงกระสือ)

4. สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ)
  • พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ (Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน)
  • ภัณฑิรา พิพิธยากร (แสงกระสือ)
  • ราณี แคมเปน (อีเรียมซิ่ง)
  • อารยา เอ ฮาร์เก็ต (ตุ๊ดซี่ส์ แอนด์ เดอะเฟค)

5. สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • จิรายุ ตันตระกูล (จอมขมังเวทย์ 2020)
  • ถิรวัฒน์ โงสว่าง (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ)
  • พงศธร จงวิลาส (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • พันธุ์ธัช กันคำ (ดิว ไปด้วยกันนะ)
  • สมชาย เข็มกลัด (ไบท์แมน 2)

6. สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • คัทลียา แมคอินทอช (อ้าย..คนหล่อลวง)
  • แพรวา สุธรรมพงษ์ (Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า)
  • ษริกา สารทศิลป์ศุภา (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ)
  • หัทยา วงษ์กระจ่าง (โปรเม อัจฉริยะต้องสร้าง)
  • อาภาศิริ จันทรัศมี (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ)

7. สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน (ชยนพ บุญประกอบ, ทศพล ทิพย์ทินกร, ภัทรนาถ พิบูลย์สวัสดิ์)
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (คงเดช จาตุรันต์รัศมี)
  • ดิว ไปด้วยกันนะ (ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล , สรวิชญ์ เมืองแก้ว)
  • แสงกระสือ (ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล, สิทธิศิริ มงคลศิริ)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์)

8. สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (ม.ร.ว. อัมพรพล ยุคล)
  • กระเบนราหู (นวโรภาส รุ่งพิบูลโสภิษฐ์)
  • ดิว ไปด้วยกันนะ (นิกร ศรีพงศ์วรกุล , นพดล ขันธ์รัตน์)
  • แสงกระสือ (ภิไธย สมิตสุต)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (นิรมล รอสส์)

9. สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน (ปนายุ คุณวัลลี)
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (ลี ชาตะเมธีกุล , หรินทร์ แพทรงไทย)
  • กระเบนราหู (ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย)
  • แสงกระสือ (มานุสส วรสิงห์ , อภิสิทธิ์ ว่องไวตระการ)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต)

10. สาขาบันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน (นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด)
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (อัคริศเฉลิม กัลยาณมิตร , สราวุธ พันถา , บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด)
  • กระเบนราหู (เฉลิมรัฐ กวีวัฒนา, Charles Bussienne , Arnaud Rolland)
  • แสงกระสือ (ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ , ธนรัตน์ ธิติโรจนา บริษัท วัน คูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ จาก บริษัท วันคูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด)

11. สาขาดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน (หัวลำโพงริดดิม)
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (ธนชัย อุชชิน)
  • กระเบนราหู (Christine Ott, Mathieu Gabry (Snowdrops) )
  • แสงกระสือ (ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (ใจเทพ ร่าเริงใจ)

12. สาขาเพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (เพลง “LET U GO” ขับร้องโดย – แพรวา สุธรรมพงษ์ , เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ)
  • ดิว ไปด้วยกันนะ (เพลง “รุ้ง” ขับร้องโดย – OMD)
  • ไทบ้าน x BNK 48 จากใจผู้สาวคนนี้ (เพลง “โดดดิด่ง” ขับร้องโดย – BNK48)
  • อ้าย..คนหล่อลวง (เพลง “พี่ไม่หล่อลวง” ขับร้องโดย – กันต์พิมุกต์ ภูวกุล)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (เพลง “ทิ้งแต่เก็บ” ขับร้องโดย – ธันวา บุญสูงเนิน)

13. สาขากำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า (ราสิเกติ์ สุขกาล)
  • กระเบนราหู (ศราวุธ แก้วน้ำเย็น)
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น (พิษณุ วริรักษ์ , ชาติชาย ไชยยนต์ , สาธิต ประดิษฐสาร)
  • แสงกระสือ (สุดเขตร ล้วนเจริญ , สุประสิทธิ์ ภูตะคาม , ศราวุธ แก้วน้ำเย็น)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (พัชรนันต์ ตาลานนท์)

14. สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Friend Zone ระวัง..สิ้นสุดทางเพื่อน (สุธี เหมือนวาจา)
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น (ประภากาศ อังศุสิงห์ , สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์)
  • แสงกระสือ (ชญานุช เสวกวัฒนา)
  • อ้าย..คนหล่อลวง (สุธี เหมือนวาจา)
  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ (พัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์)

15. สาขาเทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น (ณัฐชานันท์ กิติเกรียงไกร)
  • จอมขมังเวทย์ 2020 (Q FX Studio)
  • ตุ๊ดซี่ส์ แอนด์ เดอะเฟค (อาภรณ์ มีบางยาง)
  • พี่นาค 2 (ถัถลี จารุจุฑารัตน์, มนตรี วัดละเอียด)
  • แสงกระสือ (ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า)

16. สาขาเทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่ (บริษัท เซอร์เรียล สตูดิโอ จำกัด)
  • ขุนแผน ฟ้าฟื้น (บริษัท แฟทแคท วีเอฟเอ็กซ์ จำกัด)
  • จอมขมังเวทย์ 2020 (บริษัท ฮิวแมนฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด)
  • แสงกระสือ (บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด , บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด , บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด)
  • อีเรียมซิ่ง (Riff Studio & Alternate Studio)

17. สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน (บริษัท อายดรอปเปอร์ ฟิลล์ จำกัด)
  • ดินไร้แดน (Mobil Lab Project)
  • ติดถ้ำ (Thai Public Broadcasting Service (Thai PBS) )

– รางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ

  • คุณกรุงศรีวิไล สุทินเผือก

สรุปจำนวนรางวัลชนะของแต่ละเรื่อง

  • 6 รางวัล – Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า , แสงกระสือ
  • 1 รางวัล – School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน , ขุนแผน ฟ้าฟื้น , จอมขมังเวทย์ 2020 , ดิว ไปด้วยกันนะ , ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

สถิติที่น่าสนใจ

  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า และ แสงกระสือ คว้ารางวัลรวมสูงที่สุดในปีนี้ถึง 6 สาขา ซึ่งเป็นจำนวนรวมสูงอันดับที่ 6 ตลอดกาลของเวทีสุพรรณหงส์ (ร่วมกับภาพยนตร์อีกจำนวน 6 เรื่อง)
  • นอกจากนั้น Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า และ แสงกระสือ ที่คว้ารางวัลรวมไปเท่ากันที่ 6 สาขา ยังทำสถิติเป็นผู้ชนะรางวัลรวมเท่ากันสูงที่สุดตลอดกาลของเวทีสุพรรณหงส์อีกด้วย (สถิติก่อนหน้านี้คือเรื่อง ตั้งวง และ Mary is Happy, Mary is Happy ซึ่งชนะไป 4 รางวัลเท่ากันเมื่อปี 2556)
  • Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า ยืดสถิติหนังที่คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม จะกลายเป็นหนังที่ชนะรางวัลจำนวนรวมมากที่สุดของเวทีสุพรรณหงส์ในปีนั้นด้วย ออกไปเป็นปีที่สามติดต่อกัน (ถัดจาก ฉลาดเกมส์โกง และ มะลิลา)
  • รวมทั้ง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า ยังยืดสถิติหนังผู้ชนะรางวัลสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม จะกลายเป็นหนังที่ชนะรางวัลสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมในปีเดียวกันของเวทีสุพรรณหงส์ออกไปเป็นปีที่ 8 ติดต่อกัน
  • คุณคงเดช จาตุรันต์รัศมี คว้ารางวัลสุพรรณหงส์สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 (ถัดจากหนังเรื่อง ตั้งวง เมื่อปี 2556) และเป็นการคว้ารางวัลสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมพร้อมกับสาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมทั้งสองครั้งอีกด้วย
  • ปีนี้ถือเป็นปีแรกในรอบ 4 ครั้งที่ผ่านมาของเวทีสุพรรณหงส์ ที่ผู้ชนะสาขาการแสดงทั้งสี่สาขา มาจากภาพยนตร์ที่ไม่ซ้ำเรื่องกันเลย
  • และเป็นครั้งแรกในรอบ 6 ปี ที่ผู้ชนะรางวัลสาขาการแสดงทั้งสี่สาขา ชนะรางวัลสุพรรณหงส์จากการเข้าชิงเป็นครั้งแรกทั้งสี่ท่าน รวมทั้งเป็นการชนะรางวัลจากการแสดงภาพยนตร์ไทยเรื่องแรกของทั้งสี่ท่านอีกด้วย (โดยคุณศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ จากเรื่อง ดิว ไปด้วยกันนะ และคุณภัณฑิรา พิพิธยากร จากเรื่อง แสงกระสือ คือสองท่านที่ชนะรางวัลจากการแสดงภาพยนตร์เรื่องแรก ส่วนคุณแพรวา สุธรรมพงษ์ จากเรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า เป็นการชนะรางวัลจากการแสดงภาพยนตร์เรื่องแรกเช่นกัน แต่เคยปรากฏตัวในภาพยนตร์สารคดีเรื่อง BNK48 Girls Don’t Cry มาก่อนหน้านี้แล้ว และคุณจิรายุ ตันตระกูล จากเรื่อง จอมขมังเวทย์ 2020 คือผู้ที่ชนะรางวัลจากการแสดงภาพยนตร์ไทยเป็นเรื่องแรก)
  • คุณลี ชาตะเมธีกุล คว้ารางวัลสุพรรณหงส์สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยมครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 (ครั้งก่อนหน้าจากภาพยนตร์เรื่อง ดาวคะนอง เมื่อปี 2559)
  • คุณณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ คว้ารางวัลสุพรรณหงส์สาขาบันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยมมาแล้วทั้งสิ้น 3 ครั้ง (ถัดจากเรื่อง ปืนใหญ่จอมสลัด เมื่อปี 2551 และ เอคโค่ จิ๋วก้องโลก เมื่อปี 2555)
  • คุณสุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์ คว้ารางวัลสุพรรณหงส์สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยมครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 (ครั้งก่อนหน้าจากภาพยนตร์เรื่อง ฟ. ฮีแลร์ เมื่อปี 2558)
  • ภาพยนตร์ปี 2563 ที่ชนะรางวัลสุพรรณหงส์เพียงเรื่องเดียวในปีนี้ คือภาพยนตร์เรื่อง School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน ชนะรางวัลในสาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s