[Asian Film Awards 2020] Parasite คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม , ฮาวทูทิ้ง ทิ้งอย่างไร..ไม่ให้เหลือเธอ คว้ารางวัลสาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

ประกาศรายชื่อผู้ชนะกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับรางวัลภาพยนตร์ระดับเอเชีย Asian Film Awards ครั้งที่ 14 ประจำปี 2020 ที่จัดขึ้นเมื่อวันที่ 28 ตุลาคมที่ผ่านมา ณ เมืองปูซาน ประเทศเกาหลีใต้ โดยมีไฮไลท์สำคัญอยู่ที่หนังเกาหลีใต้ เจ้าของรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากเวทีออสการ์ปีล่าสุด อย่าง Parasite สามารถคว้ารางวัล Asian Film Awards ไปครองได้ถึง 4 สาขา (สูงที่สุดประจำปีนี้) ซึ่งรวมไปถึงสาขาใหญ่ที่สุดในงานอย่างสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมด้วย

อีกหนึ่งไฮไลท์ซึ่งเป็นข่าวดีสำหรับชาวไทย คือหนังเรื่อง ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ ผลงานการกำกับของคุณนวพล ธํารงรัตนฤทธิ์ ซึ่งเป็นหนังไทยเพียงหนึ่งเดียวที่ได้เข้าชิงรางวัลในปีนี้ ก็สามารถคว้ารางวัลมาครองได้สำเร็จเช่นกัน จากคุณพัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์ ในสาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

สำหรับรายชื่อผู้ชนะรางวัล Asian Film Awards ทั้ง 16 สาขา มีดังต่อไปนี้ (ตัวอักษรหนา,ขีดเส้นใต้ คือผู้ชนะรางวัล)

1. สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film)

  • Listen to the Universe [ญี่ปุ่น]
  • Parasite [เกาหลีใต้]
  • So Long, My Son [จีน]
  • A Sun [ไต้หวัน]
  • Thappad [อินเดีย]
  • There Is No Evil [อิหร่าน]

2. สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

  • Pema Tseden (Balloon) [จีน]
  • Tsai Ming-Liang (Days) [ไต้หวัน]
  • Bong Joon-Ho (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Wang Xiaoshuai (So Long, My Son) [จีน]
  • Chung Mong-Hong (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Nobuhiro Suwa (Voices in the Wind) [ญี่ปุ่น]

3. สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

  • Hamed Behdad (Castle of Dreams) [อิหร่าน]
  • Chen Yi-Wen (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Masataka Kubota (First Love) [ญี่ปุ่น]
  • Lee Byung-Hun (The Man Standing Next) [เกาหลีใต้]
  • Tai Bo (Suk Suk) [ฮ่องกง]
  • Wang Jingchun (So Long, My Son) [จีน]

4. สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

  • Chutimon Chuengcharoensukying [ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง] (Happy Old Year) [ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ) – ไทย]
  • Jung Yu-Mi (Kim Ji Young, Born 1982) [เกาหลีใต้]
  • Mariko Tsutsui (A Girl Missing) [ญี่ปุ่น]
  • Yeo Yann Yann (Wet Season) [สิงคโปร์]
  • Yong Mei (So Long, My Son) [จีน]
  • Zhou Dongyu (Better Days) [จีน]

5. สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

  • Choi Woo-Shik (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Jinpa (Balloon) [จีน]
  • Ryo Kase (To the Ends of the Earth) [ญี่ปุ่น , อุซเบกิสถาน]
  • Liu Kuan-Ting (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Ben Yuen Fu-Wah (Suk Suk) [ฮ่องกง]

6. สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

  • Patra Au Ga-Man (Suk Suk) [ฮ่องกง]
  • Samantha Ko Shu-Chin (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Lee Jeong-Eun (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Yuko Tanaka (One Night) [ญี่ปุ่น]
  • Zhou Ye (Better Days) [จีน]

7. สาขาผู้กำกับหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Director)

  • John Hsu Han-Chiang (Detention) [ไต้หวัน]
  • Lee Sang-Geun (Exit) [เกาหลีใต้]
  • Sharipa Urazbayeva (Mariam) [คาซัคสถาน]
  • Norris Wong Yee-Lam (My Prince Edward) [ฮ่องกง]
  • Hikari (37 Seconds) [ญี่ปุ่น]
  • Liang Ming (Wisdom Tooth) [จีน]

8. สาขานักแสดงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best Newcomer)

  • Fandy Fan Shao-Hsun (We Are Champions) [ไต้หวัน]
  • Anong Houngheuangsy (Days) [ไต้หวัน]
  • Kim Hye-Jun (Another Child) [เกาหลีใต้]
  • Sakurako Konishi (First Love) [ญี่ปุ่น]
  • Jackson Yee (Better Days) [จีน]

9. สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)

  • Pema Tseden (Balloon) [จีน]
  • Mohammad Davoudi , Mohsen Gharaie (Castle of Dreams) [อิหร่าน]
  • Bong Joon-Ho , Han Jin-Won (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • A Mei , Wang Xiaoshuai (So Long, My Son) [จีน]
  • Chang Yao Sheng , Chung Mong Hong (A Sun) [ไต้หวัน]

10. สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Editing)

  • Zhang Yibo (Better Days) [จีน]
  • Yang Jin-Mo (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Lee Chatametikool [ลี ชาตะเมธีกุล] (So Long, My Son) [จีน]
  • Lai Hsiuhsiung (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Yasha Ramchandani (Thappad) [อินเดีย]

11. สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

  • Lu Songye (Balloon) [จีน]
  • Girish Gangadharan (Jallikattu) [อินเดีย]
  • Lim Won-Geun (Time To Hunt) [เกาหลีใต้]
  • Ashizawa Akiko (To the Ends of the Earth) [ญี่ปุ่น , อุซเบกิสถาน]
  • Dong Jinsong (The Wild Goose Lake) [จีน]

12. สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Music)

  • Karsh Kale , The Salvage Audio Collective (Gully Boy) [อินเดีย]
  • Prashant Pillai (Jallikattu) [อินเดีย]
  • Banse Tomohiko , Kemmochi Manato , Sawabe Wataru (On-Gaku: Our Sound) [ญี่ปุ่น]
  • Jung Jae-il (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Kim Tae-Sung (Svaha: The Sixth Finger) [เกาหลีใต้]

13. สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

  • Dora Ng (Better Days) [จีน]
  • Jo Sang-Gyeong (Forbidden Dream) [เกาหลีใต้]
  • Arjun Bhasin , Poornamrita Singh (Gully Boy) [อินเดีย]
  • Pacharin Surawatanapongs [พัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์] (Happy Old Year) [ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ) – ไทย]
  • Miyamoto Masae (Kingdom) [ญี่ปุ่น]

14. สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

  • Suzanne Caplan Merwanji (Gully Boy) [อินเดีย]
  • Wenceslaus De Rozari (Gundala) [อินโดนีเซีย]
  • Lee Ha-Jun (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • LV Dong (So Long, My Son) [จีน]
  • Gao Ang (The Wandering Earth) [จีน]

15. สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

  • Jin Jong-Hyun (Ashfall) [เกาหลีใต้]
  • Tomi Kuo , Renovatio Pictures (Detention) [ไต้หวัน]
  • Ootagaki Kaori (First Love) [ญี่ปุ่น]
  • Hong Jeong-Ho (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Ding Yanlai (The Wandering Earth) [จีน]

16. สาขาบันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

  • Choi Tae-Young (Ashfall) [เกาหลีใต้]
  • Kureishi Yoshifumi (Listen To The Universe) [ญี่ปุ่น]
  • Choi Tae-Young (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Wang Danrong (The Wandering Earth) [จีน]
  • Zhang Yang (The Wild Goose Lake) [จีน]

สรุปจำนวนรางวัลที่ได้รับของแต่ละเรื่อง

  • 4 รางวัล – Parasite
  • 2 รางวัล – Better Days
  • 1 รางวัล – 37 Seconds , Detention , Gully Boy , Happy Old Year (ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ) , Listen to the Universe , The Man Standing Next , So Long, My Son , A Sun , To the Ends of the Earth , The Wild Goose Lake

สถิติที่น่าสนใจของภาพยนตร์ไทยในเวที Asian Film Awards

  • ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ คือภาพยนตร์ไทยเรื่องที่ 4 ที่ชนะรางวัลในเวที Asian Film Awards (ถัดจาก แสงศตวรรษ ในปี 2007 , ลุงบุญมีระลึกชาติ ในปี 2011 และ ฉลาดเกมส์โกง ในปี 2018)
  • คุณพัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์ คือผู้ชนะรางวัลสัญชาติไทยท่านที่ 4 (นอกเหนือจากสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม) ในเวที Asian Film Awards และเป็นท่านที่ 3 ที่ชนะรางวัลจากภาพยนตร์ไทย

ที่มา – Asian Film Awards Academy

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s