ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ ตัวแทนภาพยนตร์ไทย เข้าชิงรางวัล Asian Film Awards 2020

ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับรางวัลภาพยนตร์ระดับเอเชีย Asian Film Awards ครั้งที่ 14 ประจำปี 2020 ที่ในปีนี้จะย้ายไปจัดงานร่วมกับเทศกาลภาพยนตร์นานาชาติปูซาน (Busan International Film Festival) ณ เมืองปูซาน ประเทศเกาหลีใต้เป็นครั้งแรก ในช่วงเดือนตุลาคม โดยมีภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัล (16 สาขา) รวมทั้งสิ้น 39 เรื่อง จาก 11 ประเทศในทวีปเอเชีย

ซึ่งตัวแทนหนังไทยหนึ่งเดียวที่ได้เข้าชิงรางวัลในปีนี้ คือหนังจากค่าย GDH อย่าง ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ ผลงานการกำกับของคุณนวพล ธํารงรัตนฤทธิ์ ที่ได้เข้าชิงรางวัลทั้งสิ้น 2 สาขา คือ สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress) จากคุณชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง (เคยคว้ารางวัลนี้มาแล้วหนึ่งครั้งจากหนังเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ในสาขานักแสดงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best Newcomer) เมื่อปี 2018) และสาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design) จากคุณพัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์

นอกจากนั้น ยังมีชาวไทยอีกหนึ่งท่านที่ได้เข้าชิงรางวัลในปีนี้ คือคุณลี ชาตะเมธีกุล ในสาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Editing) จากหนังจีน เรื่อง So Long, My Son (คุณลีเข้าชิงรางวัลครั้งนี้เป็นครั้งที่ 4 และเคยชนะรางวัลมาแล้วถึง 3 ครั้ง จากเรื่อง แสงศตวรรษ (ไทย) ในปี 2007 , Karaoke (มาเลเซีย) ในปี 2010 และ Apprentice (สิงคโปร์) ในปี 2017)

ส่วนหนังที่ได้เข้าชิงรางวัลสูงสุดในปีนี้คือหนังเกาหลีใต้ที่กวาดรางวัลมาแล้วมากมาย (รวมทั้งรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากเวทีออสการ์ปีล่าสุด) อย่าง Parasite ของผู้กำกับ Bong Joon-Ho ที่ได้เข้าชิงทั้งหมด 10 รางวัล ตามมาด้วยหนังจีน So Long, My Son และหนังไต้หวัน A Sun เจ้าของรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมเวทีม้าทองคำปีล่าสุด ที่เข้าชิง 7 รางวัลเท่ากัน

สำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Asian Film Awards ทั้ง 16 สาขา มีดังต่อไปนี้

1. สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film)

  • Listen to the Universe [ญี่ปุ่น]
  • Parasite [เกาหลีใต้]
  • So Long, My Son [จีน]
  • A Sun [ไต้หวัน]
  • Thappad [อินเดีย]
  • There Is No Evil [อิหร่าน]

2. สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

  • Pema Tseden (Balloon) [จีน]
  • Tsai Ming-Liang (Days) [ไต้หวัน]
  • Bong Joon-Ho (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Wang Xiaoshuai (So Long, My Son) [จีน]
  • Chung Mong-Hong (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Nobuhiro Suwa (Voices in the Wind) [ญี่ปุ่น]

3. สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

  • Hamed Behdad (Castle of Dreams) [อิหร่าน]
  • Chen Yi-Wen (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Masataka Kubota (First Love) [ญี่ปุ่น]
  • Lee Byung-Hun (The Man Standing Next) [เกาหลีใต้]
  • Tai Bo (Suk Suk) [ฮ่องกง]
  • Wang Jingchun (So Long, My Son) [จีน]

4. สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

  • Chutimon Chuengcharoensukying [ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง] (Happy Old Year) [ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ) – ไทย]
  • Jung Yu-Mi (Kim Ji Young, Born 1982) [เกาหลีใต้]
  • Mariko Tsutsui (A Girl Missing) [ญี่ปุ่น]
  • Yeo Yann Yann (Wet Season) [สิงคโปร์]
  • Yong Mei (So Long, My Son) [จีน]
  • Zhou Dongyu (Better Days) [จีน]

5. สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

  • Choi Woo-Shik (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Jinpa (Balloon) [จีน]
  • Ryo Kase (To the Ends of the Earth) [ญี่ปุ่น , อุซเบกิสถาน]
  • Liu Kuan-Ting (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Ben Yuen Fu-Wah (Suk Suk) [ฮ่องกง]

6. สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

  • Patra Au Ga-Man (Suk Suk) [ฮ่องกง]
  • Samantha Ko Shu-Chin (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Lee Jeong-Eun (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Yuko Tanaka (One Night) [ญี่ปุ่น]
  • Zhou Ye (Better Days) [จีน]

7. สาขาผู้กำกับหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Director)

  • John Hsu Han-Chiang (Detention) [ไต้หวัน]
  • Lee Sang-Geun (Exit) [เกาหลีใต้]
  • Sharipa Urazbayeva (Mariam) [คาซัคสถาน]
  • Norris Wong Yee-Lam (My Prince Edward) [ฮ่องกง]
  • Hikari (37 Seconds) [ญี่ปุ่น]
  • Liang Ming (Wisdom Tooth) [จีน]

8. สาขานักแสดงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best Newcomer)

  • Fandy Fan Shao-Hsun (We Are Champions) [ไต้หวัน]
  • Anong Houngheuangsy (Days) [ไต้หวัน]
  • Kim Hye-Jun (Another Child) [เกาหลีใต้]
  • Sakurako Konishi (First Love) [ญี่ปุ่น]
  • Jackson Yee (Better Days) [จีน]

9. สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)

  • Pema Tseden (Balloon) [จีน]
  • Mohammad Davoudi , Mohsen Gharaie (Castle of Dreams) [อิหร่าน]
  • Bong Joon-Ho , Han Jin-Won (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • A Mei , Wang Xiaoshuai (So Long, My Son) [จีน]
  • Chang Yao Sheng , Chung Mong Hong (A Sun) [ไต้หวัน]

10. สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Editing)

  • Zhang Yibo (Better Days) [จีน]
  • Yang Jin-Mo (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Lee Chatametikool [ลี ชาตะเมธีกุล] (So Long, My Son) [จีน]
  • Lai Hsiuhsiung (A Sun) [ไต้หวัน]
  • Yasha Ramchandani (Thappad) [อินเดีย]

11. สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

  • Lu Songye (Balloon) [จีน]
  • Girish Gangadharan (Jallikattu) [อินเดีย]
  • Lim Won-Geun (Time To Hunt) [เกาหลีใต้]
  • Ashizawa Akiko (To the Ends of the Earth) [ญี่ปุ่น , อุซเบกิสถาน]
  • Dong Jinsong (The Wild Goose Lake) [จีน]

12. สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Music)

  • Karsh Kale , The Salvage Audio Collective (Gully Boy) [อินเดีย]
  • Prashant Pillai (Jallikattu) [อินเดีย]
  • Banse Tomohiko , Kemmochi Manato , Sawabe Wataru (On-Gaku: Our Sound) [ญี่ปุ่น]
  • Jung Jae-il (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Kim Tae-Sung (Svaha: The Sixth Finger) [เกาหลีใต้]

13. สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

  • Dora Ng (Better Days) [จีน]
  • Jo Sang-Gyeong (Forbidden Dream) [เกาหลีใต้]
  • Arjun Bhasin , Poornamrita Singh (Gully Boy) [อินเดีย]
  • Pacharin Surawatanapongs [พัชรินทร์ สุระวัฒนาพงศ์] (Happy Old Year) [ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ) – ไทย]
  • Miyamoto Masae (Kingdom) [ญี่ปุ่น]

14. สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

  • Suzanne Caplan Merwanji (Gully Boy) [อินเดีย]
  • Wenceslaus De Rozari (Gundala) [อินโดนีเซีย]
  • Lee Ha-Jun (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • LV Dong (So Long, My Son) [จีน]
  • Gao Ang (The Wandering Earth) [จีน]

15. สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

  • Jin Jong-Hyun (Ashfall) [เกาหลีใต้]
  • Tomi Kuo , Renovatio Pictures (Detention) [ไต้หวัน]
  • Ootagaki Kaori (First Love) [ญี่ปุ่น]
  • Hong Jeong-Ho (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Ding Yanlai (The Wandering Earth) [จีน]

16. สาขาบันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

  • Choi Tae-Young (Ashfall) [เกาหลีใต้]
  • Kureishi Yoshifumi (Listen To The Universe) [ญี่ปุ่น]
  • Choi Tae-Young (Parasite) [เกาหลีใต้]
  • Wang Danrong (The Wandering Earth) [จีน]
  • Zhang Yang (The Wild Goose Lake) [จีน]

ที่มา – Asian Film Awards Academy

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s